Công ty cổ phần đầu tư Nhất Nghệ

http://nhatnghe.net


Quy Định Về Thông Báo Khởi Công Xây Dựng Công Trình Bạn Cần Biết

Pháp luật Việt Nam quy định về thông báo khởi công xây dựng công trình như thế nào? Cùng Nhất Nghệ tìm hiểu thông tin chi tiết qua bài viết dưới đây!
Quy Định Về Thông Báo Khởi Công Xây Dựng Công Trình

Hiện nay, nhu cầu xây dựng nhà cửa, dự án ngày càng gia tăng. Tuy nhiên, không phải cứ muốn là có thể tiến hành xây dựng công trình như ý muốn. Theo quy định của Nhà nước, việc khởi công công trình xây dựng cần phải có giấy phép do cơ quan có thẩm quyền cấp. Vậy pháp luật quy định về thông báo khởi công xây dựng công trình như thế nào? Cùng tìm hiểu thông tin chi tiết qua bài viết dưới đây!

1.     Điều kiện khởi công xây dựng công trình theo quy định mới nhất

Căn cứ tại khoản 2, Điều 89 Bộ luật Xây dựng quy định về điều kiện khởi công công trình xây dựng như sau:

-         Có mặt bằng để bàn giao toàn bộ hoặc bàn giao từng phần dựa theo tiến độ công trình

-         Công trình xây dựng đã được cấp giấy phép xây dựng theo đúng quy định

-         Có bản vẽ thiết kế công trình hoặc từng hạng mục công trình đã được phê duyệt

-         Có hợp đồng ký kết giữa chủ đầu tư với nhà thầu về các hoạt động xây dựng công trình có liên quan

-         Có đầy đủ các biện pháp bảo đảm an toàn lao động và bảo vệ môi trường trong quá trình thi công xây dựng

-         Gửi thông báo đến cơ quan quản lý Nhà nước về việc xây dựng công trình, dự án tại địa phương trước thời điểm khởi công ít nhất là 03 ngày

-         Trường hợp xây dựng công trình là nhà ở riêng lẻ thì chỉ cần đáp ứng điều kiện về giấy cấp phép xây dựng với những trường hợp được yêu cầu.

Các loại giấy phép được cấp cho chủ đầu tư xây dựng bao gồm:

-         Giấy phép xây dựng mới

-         Giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình dự án

-         Giấy phép di dời công trình

-         Giấy phép xây dựng có thời hạn nhất định

2.     Quy định mới nhất về thông báo khởi công xây dựng công trình

Trước đây, khi muốn khởi công một xây dựng công trình thì chủ đầu phải có trách nhiệm thông báo và nộp hồ sơ tại bộ phận 1 cửa của Uỷ ban nhân dân xã, phương, thị trấn nơi xây dựng trước 07 ngày làm việc.

quy dinh ve thong bao khoi cong xay dung cong trinh

Quy định về thông báo khởi công công trình

Tuy nhiên, khi quy định mới ban hành đã rút ngắn thời gian này xuống đáng kể. Theo đó, chủ đầu tư phải có trách nhiệm gửi thông báo về việc khởi công công trình xây dựng tới cơ quan Nhà nước trước thời điểm thi công ít nhất 03 ngày làm việc.

3.     Hồ sơ thông báo khởi công xây dựng công trình chủ đầu tư cần chuẩn bị những gì?

Kh nộp hồ sơ thông báo khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư cần phải chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ sau:

-         Thông báo khởi công công trình xây dựng theo mẫu có sẵn

-         Bản sao có chứng thực giấy phép xây dựng, quyết định phê duyệt dự án và bản vẽ thiết kế công trình đã được duyệt đối với trường hợp được cấp phép. Với những công trình được miễn giấy phép xây dựng thì cần chuẩn bị bản vẽ quy hoạch tổng thể mặt bằng dự án (tỷ lệ 1/500); các bản vẽ đầu nối giao thông, hệ thống cấp thoát nước cùng hạ tầng kỹ thuật.

-         Thiết kế bản vẽ thi công của từng hạng mục công trình hoặc công trình đã được phê duyệt. Chủ đầu tư đã tiến hành kiểm tra và xác định trên bản vẽ

-         Hợp đồng thi công xây dựng giữa nhà thầu và chủ đầu tư

-         Quyết định phê duyệt báo cáo tác động môi trường hoặc Kế hoạch khắc phục, bảo vệ môi trường

-         Giấy phép sử dụng vỉa hè tạm thời

-         Biện pháp đảm bảo đúng tiến độ thi công đã được duyệt

-         Các biên bản khảo sát công trình liền kề, cam kết đền bù thiệt hại nếu có ảnh hưởng tới công trình lân cận

4.     Quy định xử phạt khi không thông báo xây dựng công trình

Thông báo xây dựng công trình là một trong những công việc bắt buộc mà chủ đầu tư phải thực hiện trước khi tiến hành khởi công. Do đó, việc không thông báo xây dựng công trình hoặc thông báo chậm có thể bị xử phạt hành chính.

muc phat

Mức phạt tiền cho những trường hợp vi phạm

Tùy theo tính chất và mức độ nghiệm trong của hành vi vi phạm có thể phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền trong khoảng 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Các hành vi vi phạm về quy định thông báo khởi công xây dựng công trình bao gồm:

-         Không gửi văn bản thông báo trước khi khởi công ít nhất 03 ngày (đối với trường hợp có giấy phép xây dựng)

-         Không thông báo hay thông báo chậm cho cơ quan Nhà nước về thời điểm khởi công. Hoặc có thông báo nhưng không gửi đầy đủ hồ sơ đã quy định

(đối với trường hợp được miễn giấy phép xây dựng)

-         Không gửi báo cáo cho cơ quan nhà nước hoặc gửi báo cáo không đầy đủ về tên, địa chỉ, tên công trình, địa điểm thi công xây dựng, tiến độ thi công dự kiến sau khi khởi công…

Trên đây chúng tôi đã chia sẻ đến bạn những quy định về thông báo khởi công xây dựng công trình. Mọi vướng mắc của bạn đọc xin vui lòng liên hệ với Nhất Nghệ để được tư vấn và hỗ trợ giải đáp nhanh chóng!

 

 

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây